Từ trên cao, Đồi Dinh hiện ra là 1 trong những mảng xanh hiếm hoi còn còn lại của “TP trong rừng” Đà Lạt. Trước năm 1910, người Pháp đã xây dựng Dinh Tỉnh trưởng để làm điểm ở và thao tác của Tỉnh trưởng tỉnh Tuyên Đức.
![Dinh Tỉnh trưởng toạ lạc trên khu vực Đồi Dinh. Ảnh: VÕ TÙNG dinh-tinh-truong-1.jpeg](https://image.plo.vn/w1200/Uploaded/2023/excdwp317/2023_11_07/dinh-tinh-truong-1-413-8901.jpeg.webp)
Dinh Tỉnh trưởng toạ lạc trên khu vực Đồi Dinh. Hình ảnh: VÕ TÙNG
Toạ lạc trên độ cao hơn 1.500m so với mực nước biển, Dinh Tỉnh trưởng có 2 tầng thuộc trong một khuôn viên xinh với nhiều cây cổ thụ khác lạ, rực rỡ.
Sau giải phóng, dinh thự này được Bảo tàng Lâm Đồng dùng làm điểm lưu giữ những độ quý hiếm văn hoá của tỉnh và toàn nước.
![Dinh Tỉnh trưởng được xây dựng trước năm 1910. Ảnh: VÕ TÙNG dinh-tinh-truong-4.jpeg](https://image.plo.vn/Uploaded/2023/excdwp317/2023_11_07/dinh-tinh-truong-4-2900-6010.jpeg.webp)
Dinh Tỉnh trưởng được xây dựng trước năm 1910. Hình ảnh: VÕ TÙNG
Hiện tại, Đồi Dinh chung quy lại và Dinh Tỉnh trưởng đang được Trung tâm Văn hoá thướt mỹ và nghệ thuật tỉnh Lâm Đồng dùng làm Bảo tàng kỷ vật Đà Lạt và điểm cất lưu giữ những công cụ trang trí của ngành văn hoá.
Trước đây, Dinh Tỉnh trưởng thuộc trong nhóm mồi nhửo đảm nghiêm nhặt, tức là nhóm biệt thự có độ quý hiếm điển hình về nghệ thuật và thướt mỹ phong cách xây dựng, phong cảnh liêu, lịch sử dân tộc, văn hóa truyền thống (nhóm 1).
Tuy nhiên, tới ngày 22-9, UBND tỉnh Lâm Đồng đã đưa dinh tỉnh trưởng ngoài nhóm bẫyo đảm nghiêm nhặt nói trên.
![Dinh Tỉnh trưởng từng nằm trong nhóm bảo vệ nghiêm ngặt. Ảnh: VÕ TÙNG dinh-tinh-truong-2.jpeg](https://image.plo.vn/Uploaded/2023/excdwp317/2023_11_07/dinh-tinh-truong-2-2217-3931.jpeg.webp)
Dinh Tỉnh trưởng kể từng thuộc trong nhóm mồi nhửo vệ nghiêm nhặt. Hình ảnh: VÕ TÙNG
Trước đó, tháng 3-2019, tỉnh Lâm Đồng đã công bố ra quyết định quy hoạch rõ rà soátng và thiết kế đô thị khu vực trung tâm Hòa Bình, TP Đà Lạt, trong lúc đó có quy hoạch khu vực Đồi Dinh.
Cùng với ra quyết định quy hoạch nói trên, Dinh Tỉnh trưởng được dịch chuyển lên rất cao gần 30 m nhường chỗ cho dự án dự án công trình khách khứa sạn 7 tầng mang tên Hotel du Printemps của KTS Thierry Van de Wimãng cầugaert.
![Dinh Tỉnh trưởng sẽ nhường chỗ cho một khách sạn hiện đại. Ảnh: VÕ TÙNG Dinh Tỉnh trưởng sẽ nhường chỗ cho một khách sạn hiện đại. Ảnh: VÕ TÙNG](https://image.plo.vn/Uploaded/2023/excdwp317/2023_11_07/dinh-tinh-truong-3-4267-213.jpeg.webp)
Dinh Tỉnh trưởng sẽ nhường chỗ cho một khách khứa sạn tiến cỗ. Hình ảnh: VÕ TÙNG
Cũng kể từ đây, xuất hiện nhiều chủ ý trái chiều xen lẫn nuối tiếc khi lo lo ngại những độ quý hiếm đặc biệt quan liêu trọng về bẫyn vẽ xây dựng, về lịch sử hào hùng của dinh sẽ mất đi. Dường như, vùng rừng núi với hàng chục cây cổ thụ có tuổi đời trăm năm ở Đồi Dinh cũng trở nên tác động.
Ngày 7-11, xuất hiện trên Đồi Dinh, PLO ghi nhận nhiều nhóm khách khứa tham quan chi phí trẻ lên thăm quan chi phí, tự sướng cưới cùng với Dinh tỉnh trưởng và những cây cổ thụ rất dị trong khu vực Đồi Dinh.
![Nhiều cây cổ thụ trăm năm tuổi trên Đồi Dinh. Ảnh: VÕ TÙNG Nhiều cây cổ thụ trăm năm tuổi trên Đồi Dinh. Ảnh: VÕ TÙNG](https://image.plo.vn/Uploaded/2023/excdwp317/2023_11_07/dinh-tinh-truong-9-1439-4372.jpg.webp)
Nhiều cây cổ thụ trăm năm tuổi trên Đồi Dinh. Hình ảnh: VÕ TÙNG
Bạn Nguyễn Viết Vân, ngụ TP Đà Lạt cho biết thêm tranh thủ lên tự sướng vì nghe thông tin Dinh Tỉnh trưởng có năng lực sẽ bị di chuyển.
"Quy hoạch, xây dựng để Đà Lạt vạc triển là điều quan chi phí trọng. Thế nhưng, mồi nhửo đảm những độ quý hiếm rực rỡ về mặt phong cách thiết kế, văn hoá và lịch sử dân tộc cũng vô cùng quan chi phí trọng. Tôi mong lãnh đạo tỉnh Lâm Đồng hết mức độ xem xét trước lúc đưa ra đưa ra quyết định sau cùng" - Vân nói và cho thấy thêm trong máy ảnh của tớ đã có hơn 1.000 tấm hình về dinh thự quan chi phí trọng đặc biệt này.
Ngày 7-11, Chủ tịch UBND tỉnh Lâm Đồng chủ trì buổi thao tác để nghe report đồ án điều chỉnh toàn cỗ quy hoạch rõ thướt trang và thiết kế đô thị tỉ lệ 1/500, khu trung tâm Hoà Bình, TP Đà Lạt, trong lúc đó có khu vực Đồi Dinh.
Buổi thao tác có sự tham gia của những sở, ngành, TP Đà Lạt và Hội Quy hoạch vạc triển đô thị, Hội Kiến trúc sư TP. điều đặc biệt có sự tham gia của Kiến trúc sư Ngô Viết Nam Sơn - một Chuyên Viên phong cách thiết kế có nhiều tâm huyết với TP Đà Lạt
Trong quy hoạch rõ kiểm trang này, nhiều Chuyên Viên và người dân yêu Đà Lạt rất quyên tâm tới số phận Dinh Tỉnh trưởng thuộc trên khu Đồi Dinh, địa phận phường 1.